Người nước ngoài có được sở hữu nhà riêng lẻ ở Việt Nam không?

Theo quy định, người nước ngoài có được mua nhà phố riêng lẻ hay còn gọi là nhà phố không thuộc dự án ở Việt Nam không? Và thủ tục, hình thức sở hữu như thế nào?

Theo khoản 2, Điều 159 Luật Nhà ở năm 2014 quy định rằng: Tổ chức, cá nhân ngước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua hai hình thức sau:

Thứ nhất: Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật nhà ở này và các pháp luật có liên quan

Thứ hai: Mua, thuê mua và nhận tặng cho, nhận thừa kế  nhà ở thương mại là căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở trừ các khu vự đảm bảo an ninh quốc phòng theo quy định của Chính phủ.

Vậy, theo quy định thì người nước ngoài chỉ được mua nhà ở theo hai hình thức trên. Còn đối với nhà phố riêng lẻ không thuộc dự án được quy định tại khoản 2 điều 3 Luật nhà ở năm 2014 quy định “Nhà ở riêng lẻ là nhà được xây dựng trên thửa đất ở riêng thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, hộ gia định hay cá nhân bao gồm nhà ở độc lập, nhà biệt thự và nhà ở liền kề…” không thuộc nhóm đối tượng nhà ở mà người nước ngoài được sở hữu tại Việt Nam.

Tóm lại, người nước ngoài không được mua nhà phố riêng lẻ không thuộc dự án tại Việt Nam.




Tin liên quan

ĐĂNG KÝ THÔNG TIN

TUYỂN DỤNG